วันที่ 14 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายพิชัย วัชรวงษ์ไพบูลย์ ผู้อำนวยการสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 9 (อุบลราชธานี) เข้าร่วมพิธีรับปีกฝนหลวงพิเศษพระราชทาน กรมฝนหลวงและการบินเกษตร ประจำปี พ.ศ. 2567 ณ ห้องประชุมชั้น 3 กรมฝนหลวงและการบินเกษตร สำหรับปีกฝนหลวงพิเศษพระราชทานเป็นเครื่องหมายที่มอบให้แก่ผู้ทำคุณประโยชน์และสนับสนุนภารกิจของกรมฝนหลวงและการบินเกษตร ซึ่งแสดงถึงเกียรติประวัติในการสนองงานโครงการพระราชดำริฝนหลวง การปฏิบัติหน้าที่สนับสนุนภารกิจของกรมฝนหลวงและการบินเกษตร
กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในด้านต่าง ๆ อาทิ ด้านข้อมูลสภาพอากาศ ข้อมูลความต้องการน้ำ ด้านบุคลากร เครื่องมืออุปกรณ์ การวิจัยและการพัฒนาเทคโนโลยี และการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ ซึ่งเป็นการสนับสนุนให้ภารกิจสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี เป็นประโยชน์ต่อประชาชน สังคม และประเทศชาติ ในพิธีการ ประกอบด้วย การรับปีกฝนหลวงพิเศษพระราชทานเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และการมอบเกียรติบัตร โดยมี นายสุพิศ พิทักษ์ธรรม อธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร เป็นประธานในพิธี
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/436237532_895888215915308_6904112871136631223_n-1024x537.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/436306529_895886685915461_3267120522815788686_n-1024x683.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/440488528_895886875915442_1030800362789541233_n.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/441294907_895886845915445_4301884049980909306_n-1024x683.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/441490817_895886759248787_6574936797416076097_n-1024x943.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/441621714_895886802582116_4945511937136424764_n-1024x768.jpg)