นายรัฐพล บุญมี หัวหน้าเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยทับทัน-ห้วยสำราญ ได้รายงานว่า วันที่ 28 เมษายน 2567 เวลา 20.16 น. เจ้าหน้าที่หน่วยพิทักษ์ป่าตาเมียง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยทับทัน-ห้วยสำราญ ร่วมกับชุดอาสาสมัครเฝ้าระวังติดตามและผลักดันช้างป่า เฝ้าระวังติดตามช้างป่าบริเวณป่าทิศใต้บ้านโคกแสลง ตำบลตาเมียง อำเภอพนมดงรัก จังหวัดสุรินทร์
พบช้างป่า2ตัว กำลังลงเล่นน้ำในแหล่งน้ำธรรมชาติและออกหากินพืชไร่ของราษฎร เจ้าหน้าที่และชุดอาสาสมัครฯได้ทำการผลักดันช้างป่า กลับเข้าป่าบริเวณป่าทิศใต้บ้านโคกแสลง 3 ครั้ง เจ้าหน้าที่หน่วยพิทักษ์ป่าตาเมียง และชุดอาสาสมัครฯจะเฝ้าระวังติดตามและผลักดันช้างป่าเพื่อไม่ให้ช้างป่ามาทำลายพืชผลอาสิน ของราษฎรต่อไป
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/438197848_885784623592334_1391541612872082433_n.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/438254465_885784646925665_8953997951769781377_n-1024x768.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/440420646_885784636925666_1956229926243284544_n-1024x768.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/440441644_885784626925667_6157886184028136597_n-1024x768.jpg)