วันที่ 28 เมษายน 2567 นายสาธิต พันธุมาศ
หัวหน้าเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า ห้วยศาลา ได้รายงานว่า ศูนย์พิทักษ์ป่าที่ 3 ขสป.ห้วยศาลา สนธิกำลังร่วม กับ หน่วยเฉพาะกิจที่ 3 กกล.สุรนารี ระหว่างวันที่ 26-28 เมษายน 2567 เริ่มต้นการลาดตระเวนที่พลาญตากหมอก-ช่องบันได-พลาญเตี้ย-พลาญสูง -รอยต่อระหว่าง ขสป.ห้วยศาลา-ขสป.พนมดงรัก บริเวณลำห้วยจันทร์และลำห้วยทา สิ้นสุดการลาดตระเวนที่ฐานปฏิบัติการ ตชด. ช่องโดนโป ได้ทำการดักซุ่ม เพื่อเฝ้าระวังเส้นทางการลักลอบเข้า-ออก ตามช่องทางธรรมชาติ พบกลุ่มบุคคล ประมาณ 5-6 คน แต่หลบหนีไปได้ และพบปางพักริมห้วยทาของกลุ่มบุคคล จากร่องรอยการพักและวัสดุอุปกรณ์ที่นำติดตัวมา เช่นข้าวสาร อาหารแห้ง สายสะพายแบกไม้ ฯลฯ คาดว่ามีประมาณ 20 คน เชื่อได้ว่าเข้ามาเพื่อลักลอบตัดไม้มีค่าสำคัญ ซึ่งจะได้ประสานการปฎิบัติกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในพื้นที่ดำเนินการต่อไป
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/439908247_884925857011544_1030507493271110548_n-1024x577.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/439915100_884925853678211_2363815678466556381_n-1024x577.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/439935879_884925877011542_4065358517288560746_n-1024x575.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/439959481_884925797011550_7648192057918341534_n-1024x577.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/439960831_884925827011547_5523148476325041852_n-1024x575.jpg)
![](https://dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/05/440341241_884925830344880_5063851423036600899_n.jpg)