จากการติดตามสืบหาข่าวของเจ้าหน้าที่หน่วยพิทักษป่าตาเมียงอย่างต่อเนื่องทำให้ทราบว่ามีกลุ่มทำไม้พะยูงที่ลักลอบตัดในเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าและนอกเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่านำมาขายให้กับนายทุนในพื้นที่บ้านเขาโต๊ะ หมู่ 19 ตำบล บักได อำเภอ พนมดงรัก จังหวัด สุรินทร์ หน่วยพิทักษ์ป่าตาเมียง จึงร่วมกับสายตรวจกลางชุดเคลื่อนที่เร็ว และ หน่วยปฏิบัติการพิเศษภูธรสุรินทร์ สนธิกำลังเข้าดักซุ่มสังเกตุการณ์ เมื่อวันที่ 9-10 มกราคม พ.ศ. 2567 พบว่ามีการเลื่อยไม้จริง เจ้าหน้าที่ปฏิบัติการพิเศษภูธรสุรินทร์จึงได้ขอหมายศาลเพื่อเข้าตรวจค้นและจับกุม เมื่อวันที่ 10 มกราคม 2567 เวลาประมาณ 16:20 น.
เจ้าหน้าที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยทับทัน-ห้วยสำราญ ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจชุด ปทส.กก.สืบสวน ภ.จว. สุรินทร์ และเจ้าหน้าที่หน่วยป้องกันรักษาป่าที่ สร.3 ตำรวจภูธรพนมดงรัก และ เจ้าหน้าที่ปกครอง ได้ร่วมกันจับกุมตัว ชาวไทย 2 คน ชาวจังหวัดสุรินทร์ พร้อมตรวจยึด พะยูงท่อน 16 ท่อน พะยูงแปรรูป 176 เหลี่ยมรวมไม้พะยูงของกลางทั้งสิน 192 ท่อน/เหลี่ยม ปริมาตรรวม 1.817 มูลค่าความเสียหายภาคหลวง 209.20 บาท มูลค่าความเสียหายภาครัฐ 653,750 บาท และอุปกรณ์ของกลางอื่นๆ 10 กว่ารายการ
โดยกล่าวหาว่า ผิดตาม พระราชบัญญัติป่าสงวนแห่งชาติ พุทธศักราช 2507 มาตรา 14 “ฐาน ทำไม้ หรือกระทำด้วยประการใด ๆ อันเป็นการเสื่อมเสียแก่สภาพป่าสงวนแห่งชาติโดยไม่ได้รับอนุญาต” และผิดตาม พ.ร.บ. เลื่อยโซ่ยนต์ พุทธศักราช 2545 มาตรา 4 “ฐาน มีเลื่อยโซ่ยนต์และเลื่อยโซ่ไฟฟ้าดัดแปลงโดยไม่ได้รับอนุญาต”
จัดทำบันทึกการจับกุม/ตรวจยึด แผนที่สังเขปแสดงที่เกิดเหตุ แผนที่ท้ายพระราชกฤษฎีกา ภาพถ่ายที่เกิดเหตุ พร้อมเอกสารที่เกี่ยวข้องนำส่งพนักงานสอบสวนสถานีตำรวจภูธรพนมดงรัก ต.บักได อ.พนมดงรัก จ.สุรินทร์
สถานที่เกิดเหตุและวัน เวลา บริเวณบ้านเลขที่ 152 บ้านเขาโต๊ะ ตำบลบักได อำเภอพนมดงรัก จังหวัดสุรินทร์ (นอกเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยทับทัน-ห้วยสำราญ) ลงวันที่ 10 มกราคม 2567 เวลาประมาณ 16:20 น
![](https://i0.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188642_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188630_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188637_0_0-1024x576.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188639_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188642_0_0-1-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188644_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188648_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188688_0_0-1024x833.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188696_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188761_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188762_0_0-1024x767.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188768_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188769_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188771_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188773_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188778_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/dnp9ubon.com/wp-content/uploads/2024/01/188779_0_0-1024x768.jpg?ssl=1)